% JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

o2 WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
20N SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA

TASAC

IMETHIBITISHWA ISO 9001:2015

HOTUBA YA MKUU WA WILAYA YA CHATO KATIKA UFUNGUZI WA MKUTANO
WA WADAU WA USAFIRI MAJINI WILAYANI CHATO, UKUMBI WA MKUU WA
WILAYA, TAREHE 16/02/2023

Wajumbe wa Kamati ya ulinzi na usalama wa wilaya,
Mkurugenzi mtendaji wa wilaya,

Maafisa wa TASAC wa Geita na Kagera,

Maafisa Uvuvi,

Wadau wa usafii na usafirishaji majini,

Wamiliki na Manahodha wa vyombo vya usafiri na Uvuvi, wasimamizi wa mialo
na viongozi wa BMU,

Waandishi wa habari,

Mabibi na Mabwana,

Itifaki imezingatiwa.

Nawasalimu kwa jina la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania,

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema na
kutuwezesha kukutana hapa kushiriki katika Mkutano wa wadau wa usafirishaji na Uvuvi
katika ziwa Victoria wilayani Chato, ambao umeandaliwa na Shirika la Uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC)

Aidha, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa namna ya kipekee kwa Mkurugenzi
Mkuu, Menejimenti na Wafanyakazi wa TASAC kwa kuandaa na kuwezesha kufanyika
mkutano huu wenye tija kwa Taifa na Sekta ya Usafiri Majini. Napenda pia kutoa shukrani
zangu za dhati kwa Wadau wa usafiri na usafirishaji majini wilayani Chato, Wamiliki na
manahodha wa vyombo vya usafiri na Uvuvi, Wajenzi wa Vyombo, Wasimamizi wa mialo,
viongozi wa BMUna waandishi wa habari kwa kushiriki katika mkutano.

Ndugu Washiriki,

Naomba kabla ya yote, nichukue muda huu kueleza juu ya Shirika la Uwakala wa Meli
Tanzania-TASAC.

TASAC imeanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania Na. 14 ya
mwaka 2017 na kuanza kutekeleza majukumu yake kuanzia tarehe 23 Februari, 2018
kufuatia Tangazo la Serikali (G.N. Na. 53) la tarehe 16 Februari, 2018. TASAC
imeanzishwa kwa lengo la kudhibiti sekta ya Usafiri Majini ambayo awali ilikuwa
ikidhibitiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu na Majini (SUMATRA). Pia
Shirika linasimamia biashara ya Huduma za Meli kwa kuthibitisha nyaraka, uondoshaiji
wa shehena na mizigo bandarini na uhakiki wa shehena.
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Shirika linasimamia pia utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa ya Shirika la Bahari Duniani
“International Maritime Organization” (IMO) iliyoridhiwa na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Aidha Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania ni Shirika lenye jukumu la Udhibiti, Usalama,
Ulinzi, Utunzaji wa Mazingira ya Bahari,Maziwa, Mito ha Mabwawa pamoja na kufanya
Biashara ya Meli kwa kufuata viwango vya kimataifa. Shirika lina cheti cha ubora
chenye Na. ISO 9001:2015 ambacho kinatoa uhakika kwa wadau wa ndani na wa
kimataifa kuwa kazi zake hufanyika kwa weledi mkubwa.

Ndugu Washiriki,

lli kukuza uchumi wa Nchi yetu na kupata maendeleo endelevu na kwa wakati, Nawasihi
kupitia Mkutano huu wa wadau wa usafiri na usafirishaji majini mkoa wa Geita na mikoa
ya jirani, kufuata sheria, taratibu na kanuni za usalama wa vyombo vya majini na
watumiaji wake, ambazo ni moja ya majukumu makubwa ya TASAC kupitia Kurugenzi ya
Udhibiti na Usimamizi wa Usalama, Ulinzi na Utunzaji wa Mazingira majini.

Aidha napenda kutumia fursa hii kuwakumbusha kuwa katika kuimarisha usalama wa
usafiri wa majini, ni wajibu wa Wamiliki na Manahodha wa (vyombo vidogo) kuzingatia
yafuatayo: -

1. Kuhakikisha chombo kina ubora uliostahili, kimekaguliwa na kusajiliwa na
TASAC kabla yakuanza kutoa huduma Ziwani,

2. Kabla ya kuanza safari, nahodha wa Kivuko (fery),boti au mtumbwi kuhakikisha
kuwa boti ina vifaa vya kujiokolea vya kutosheleza, ikiwa ni pamoja na makoti ya
kujiokolea,

3. Kupakia abiria au mizigo kwa kuzingztia uwezo wa chombo ulioruhusiwa kubeba,
na kujaza fomu ya ruhusa kutoka Bandarini au mwaloni,

4. Nahodha wa chombo (kidogo) kuhakikisha watu wote walio ndani ya chombo
chake, wanavaa makoti ya kujiokolea (Life jacket) muda wote wa safari,

5. Kuacha taarifa za safari: chombo, abiria, mizigo na mahali kinapokwenda kwa
wamiliki wa bandari/mwalo au Polisi au Ofisi ya Serikali ya eneo husika, kwa
kujaza fomu za kuruhusu chombo kutoka Bandarini kabla ya kuanza safari,

6. Kutoa maelekezo ya hamna ya kutumia vifaa vya kujiokoa kabla ya kuanza safari,

7. Kutoa taarifa kwa abiria iwapo kunatokea dharula linayosababisha chombo
kusimamia safarini au kuchelewa kuanza safari,

8. Kuzuia uchafuzi wa mazingira, kwa kuhakikisha kuwa boti ina vifaa vya kuhifadhi
taka na taka zinawekwa katika vifaa hivyo,

9. Kutoa taarifa za ajali, tukio au dharura kwa kituo cha utafutaji na uokoaji kupitia
simu ya bure masaa 24 (0800110101 au 08000110107 MRCC/TASAC), kituo cha
Polisi au ofisi ya Serikali,

10.Kuzingatia hali ya hewa katika eneo lako na Kupata taarifa ya hali ya hewa kutoka
katika mamlaka husika kabla ya kuanza safari, na kuitumia taarifa hiyo ipasavyo
kwa kipindi chote cha safari ili kuepuka ajali inayoweza kusababishwa na hali
mbaya ya hewa,

Jengo la PSSSF Tower, Sakafu ya 7 & 8, Kiwanja Na. 20/21, Mtaa wa Garden Avenue/Ohio,
S. L. P 989, Dar es Salaam - Tanzania, Simu: +255 222 127 314, Nukushi: +255 222 127 313,
Barua pepe: dg@tasac.go.tz, info@tasac.go.tz, : www.tasac.go.tz



mailto:dg@tasac.go.tz
mailto:info@tasac.go.tz
http://www.tasac.go.tz/

11.Kuhakikisha chombo kinaendeshwa na idadi ya kutosha ya mabaharia wenye sifa
kama ilivyoainishwa kwenye cheti cha ubora,

12.Kuhakikisha chombo inaanza safari kutoka bandari rasmi au yenye usimamizi
unaotambulika,

13.Kuhakikisha chombo kidogo cha abiria au mizigo kinafanya safari wakati wa
mchana na siyo usiku,

14.Kutumia chombo/ kwa shughuli zilizoainishwa kwenye cheti cha ubora. Vyombo
vya mizigo au Uvuvi visitumike kubeba abiria isipokuwa wakati wa dharura tu, na

15. Kutoa tiketi kwa abiria.

Ndugu Washiriki,

Ninasisitiza wamiliki wote wa vyombo vidogo vya abiria na mizigo, na viivuko(feri) za MV.
Rubondo na MV. Chato Il hapa wilaya Chato,

1. Kuwa na wafanyakazi mahiri na wenye taaluma ya ubaharia na
2. Kufanyia kazi ripoti za ukaguzi wa vyombo za TASAC za kuboresha usalama wa
vyombo hivyo na watumiaji wake,

Kupitia Mkutano huu mtajifunza mengi sana yenye tija kwa sisi wadau, TASAC na Taifa,
hivyo basi nawasihi mtakayopata kwenye mkutano huu muyazingatie na kutoa ushrikiano
wa karibu kwa TASAC. Mada mbalimbali zitawasilishwa ikiwa ni pamoja na Kanuni,
Sheria na Taratibu za Shirika, katika kudhibiti na kusimamia usalama wa vyombo vya
usafiri majini na utunzaji wa mazingira.

Ndugu Washiriki,

Kwa kuwa shughuli niliyoombwa kuja kutekeleza hapa ni ya kufungua rasmi mkutano
huu, nisingependa kuwachosha kwa hotuba ndefu hasa ikizingatiwa uwepo wa
uwasilishwaji wa mada mbalimbali, nivaombe kwa mara nyingine tena kufuatilia kwa
karibu mkutano huu na mada zitakazowasilishwa kwani kila kilichoandaliwa
kimeandaliwa kwa manufaa yetu, Shirika na Taifai letu kwa ujumla.

Baada ya kusema hayo, napenda sasa nitamke kuwa mkutano huu umefunguliwa rasmi
niwatakie mkutano mwema na ushiriki wenye mafanikio.

Asanteni kwa kunisikiliza na ‘Kazi iendelee’

Mhe. Deusdedith Josephat Katwale,
Mkuu wa wilaya ya Chato.
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